เมื่อก่อน…ผมคนนึงแหละ ที่ว่ายาก
และก็กลัวมากครับ ตอนที่จะต้องเริ่มขับ แต่ถ้าไม่ขับ ก็จะไม่ได้เที่ยว ก็อาศัยดูๆ เขาเอา ตอนแปะนั่งไปกับคนอื่น ว่ากฎบ้านเขาเป็นยังไงบ้าง พอมั่นใจก็เริ่มเลยครับ กฎจราจรสามารถปรับใช้ได้กับเมืองอื่นๆ ด้วยครับ เพราะส่วนใหญ่ก็เป็นหลักสากล
สารบัญ
ประโยชน์ของการขับรถเที่ยว
ได้ชมวิวงามๆ ที่บางครั้งนั่งรถบัส หรือรถไฟ อาจไม่ได้เห็น (แต่บางทีนั่งรถไฟอาจได้วิวสวยกว่าก็ได้ครับ) วิวไหนสวยๆ อยากแวะถ่ายรูปก็ได้ (แต่ห้ามแวะสุ่มสี่สุ่มห้านะครับ ถ้าไม่มีที่จอดให้แวะ ห้ามจอดนะครับ โดนจับปรับจริงครับ)
![DSC_6567-Edit](http://breathemyworld.com/wp-content/uploads/2017/03/dsc_6567-edit.jpg)
![DSC_1155](http://breathemyworld.com/wp-content/uploads/2017/03/dsc_1155.jpg)
หลายที่ถ้า ไม่มีรถ อาจไม่ได้ไปหรือไปลำบากครับ
![DSC_0344](http://breathemyworld.com/wp-content/uploads/2017/03/dsc_0344.jpg)
แต่ใช่ว่า ขับรถจะดีเสมอไป บางที่ไปกับ local tour ก็สะดวกกว่าครับ
![DSC_2951](http://breathemyworld.com/wp-content/uploads/2017/03/dsc_2951.jpg)
![DSC_2777](http://breathemyworld.com/wp-content/uploads/2017/03/dsc_2777.jpg)
Tips เล็กๆ น้อยๆ ที่พอมาเล่าสู่กันฟังได้ เผื่อเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ ที่รักการท่องเที่ยวแล้วอยากจะลองขับรถเอง (หรือไม่อยาก แต่บางที่เที่ยวก็ต้องขับ ถ้าไม่มีเพื่อนให้แปะไปด้วย)
สิ่งที่ต้องใช้แน่นอนคือ ใบขับขี่สากล
ทำง่ายๆ ที่กรมขนส่ง 500 บาท (อายุ 1 ปี) ได้เร็วกระชับฉับไว แต่อย่าลืมเอาใบขับขี่ตัวจริงที่เป็นบัตรแข็งไปด้วยนะครับ บางทีเขาขอดูเหมือนกัน
อย่าลืมจองรถล่วงหน้า
จะได้ราคาที่ถูกกว่าเดินดุ่ยๆ เข้าไปเช่าที่เคาน์เตอร์ครับ
วางแผนให้ดี ชีวิตจะราบรื่น
สมัยนี้สะดวกมาก ไม่ต้องนั่งกางแผนที่ ส่องแว่นขยายให้งง แค่พก GPS (อาจจะเช่าที่บริษัทเช่ารถก็ได้) หรือมีอินเตอร์เนตใช้ google map ก็สะดวกดี แต่ต้องระวังถ้าไปตามอุทยานแห่งชาติ ถนนบางช่วงอาจไม่มีอินเตอร์เนต เลี้ยวผิดชีวิตอาจเปลี่ยนได้ครับ
![OLYMPUS DIGITAL CAMERA](http://breathemyworld.com/wp-content/uploads/2017/03/p7060646.jpg)
อีกอย่างที่สำคัญคือ สภาพอากาศ ครับ ถ้าไปเที่ยวฤดูหนาวในที่ๆ มีหิมะตก ต้องศึกษาให้ดีว่าต้องเช่ารถล้อที่วิ่งบนหิมะได้หรือต้องเตรียมอุปกรณ์ให้พร้อมเช่นโซ่ล้อ เป็นต้น พร้อมศึกษาวิธีขับให้ดี เพราะลื่นและอันตรายถ้าเบรคแรงๆ ได้หมุนปัดอยู่บนถนน ทางที่ดีอย่าเสี่ยงครับ
![Photo Feb 15, 23 23 55](http://breathemyworld.com/wp-content/uploads/2017/03/photo-feb-15-23-23-55.jpg)
พวงมาลัยซ้ายไม่ง่าย แต่ก็ไม่ยาก
ขับด้านขวา รถเร็ววิ่งซ้าย รถช้าหลบขวาครับ (เอ๊ะ เหมือนเมืองไทย รถช้าแช่ขวา…ไม่ใช่ละ) ถึงแม้เราจะวิ่งเลนซ้ายด้วยความเร็วเท่ากับ speed limit แต่ถ้ามีรถเร็วกว่ามาด้านหลัง เราก็ต้องหลบครับ อย่าคิดว่าเราเร็วเท่า speed limit แล้ว ห้ามขับเร็วกว่าฉัน – ไม่ได้ครับ
![DSC_5744](http://breathemyworld.com/wp-content/uploads/2017/03/dsc_5744.jpg)
เลี้ยวขวาส่วนใหญ่จะผ่านตลอดครับ ยกเว้นมีป้ายให้รอสัญญาณไฟ เลี้ยวขวาไม่เท่าไร แต่เลี้ยวซ้ายนี่ตั้งสติดีๆ ครับ ท่องไว้ ชิดขวาๆ ไม่งั้นเผลอเลี้ยวเข้าซ้ายเหมือนที่ขับบ้านเรา ได้จูบกับคันอื่นที่วิ่งสวนมาแน่ๆ
![DSC_0436](http://breathemyworld.com/wp-content/uploads/2017/03/dsc_0436.jpg)
จากที่เคยขับ เวลาเราขับพวงมาลัยซ้าย เรามักจะขับเบี้ยวขวาครับ ต้องระวังมากถ้าขับขึ้นเขาและด้านขวาเป็นหน้าผา…เพราะเผลอนิดเดียว อาจได้ลงไปชมวิวที่ก้นเหวแทน หลักง่ายๆ คือขณะขับให้ตัวเราอยู่ตรงแนวของเส้นเลนด้านซ้ายไว้
![DSC_3455-Edit](http://breathemyworld.com/wp-content/uploads/2017/03/dsc_3455-edit.jpg)
อีกข้อนึง ถ้าเป็นเลนสวนกัน เส้นทึบห้ามแซง ครับ
อย่าล้อเล่นกับ speed limit
เจอจริง เจ็บจริงครับ อาจโดนเป็นหมื่นได้ ผมเคยโดนไป 300 ดอลล่าร์งามๆ
![dsc_2767](http://breathemyworld.com/wp-content/uploads/2017/03/dsc_2767.jpg)
ป้าย STOP ต้องหยุดสนิท
ถึงไม่มีรถ ไม่มีคน ก็ต้องหยุดครับ ทำเนียนไหลช้าๆ ก็โดนปรับนะครับ
![DSC_6527](http://breathemyworld.com/wp-content/uploads/2017/03/dsc_6527.jpg)
วงเวียนให้รถทางขวาไปก่อน
ให้รถทางขวาไปก่อนเสมอนะครับ ไม่ใช่ฉันมาเร็วฉันจะไปแบบบ้านเรา ไม่ได้ครับ ได้จูบกันกลางวงเวียนแน่
![DSC_0205](http://breathemyworld.com/wp-content/uploads/2017/03/dsc_0205.jpg)
ทางม้าลาย ถึงไม่ใช่ม้าก็ต้องหยุด
หยุดให้คนข้ามก่อนเสมอครับ ถ้าเจอฝรั่งเกรียนนี่โดนตะโกนด่าเลยครับ
![DSC_9522](http://breathemyworld.com/wp-content/uploads/2017/03/dsc_9522.jpg)
อย่าจอดสุ่มสี่สุ่มห้า
ดูป้ายเงื่อนไขการจอดดีๆ ว่า…
- จอดได้ไหม ~ มักจะมีข้อแม้เยอะ เช่น จอดได้บางวัน บางเวลา ได้จำกัดชั่วโมง เป็นต้น
- เสียเงินไหม ~ บางที่เป็นที่หยอดเงินประจำจุดจอด บางที่เป็นตู้รวมให้ไปจ่ายแล้วเอาบิลวางไว้หน้ารถ เป็นต้น และที่สำคัญรักษาเวลาตามที่จ่ายเงินไปครับ เกินแค่ไม่ถึง 5 นาทีก็โดนปรับมาแล้วครับ ฮือออ…
![FullSizeRender](http://breathemyworld.com/wp-content/uploads/2017/03/fullsizerender.jpg)
ถ้าเห็นรถติดไซเรนแว้บๆ วิ่งตาม
รีบตบไฟเลี้ยวจอดข้างทางทันทีนะครับ และนั่งรอในรถอย่างสงบ อย่าลงมาเพราะคุณตำรวจจะอุปมาว่าสู้ เดี๋ยวเรื่องหนักจะกลายเป็นหนักกว่า หลังจากเจอหน้ากันแล้ว จะใช้กลเม็ดออดอ้อนอะไรก็แล้วแต่เทคนิคส่วนบุคคลครับ ของผมภาษาก็ไม่ดี เทคนิคก็ไม่มี โดยไปเต็มๆ ตามระเบียบ ฮืออออ…
![DSC_4710](http://breathemyworld.com/wp-content/uploads/2017/03/dsc_4710.jpg)
ที่สำคัญ ไม่ว่าจะยากแค่ไหน เพื่อนเดินทางที่รู้ใจ สำคัญที่สุดครับ
![Photo 1-1-2559 BE, 12 58 15-2](http://breathemyworld.com/wp-content/uploads/2017/03/photo-1-1-2559-be-12-58-15-2.jpg)
สุดท้าย ไม่ว่าจะขับรถที่ไหน อย่าลืมขับด้วยความระมัดระวังและเคารพกฎจราจรครับ
My spouse and I stumbled over here by a different website
and thought I might check things out. I like what I see so now i am following you.
Look forward to looking at your web page yet again.