ตอนนี้ใครๆ ก็ไปญี่ปุ่นกันเพราะเป็นช่วงเทศกาลดอกซากุระบาน แต่เพิ่งรู้ว่าซากุระก็มีที่อเมริกาเหมือนกันก็ตอนที่มีโอกาสได้ไปเมื่อ 3 ปีก่อนนี่เองครับ ถึงจะเป็นหย่อมๆ อยู่บางกระจุกของเมือง แต่ก็สวยครับ ที่นี่หลายๆ เมืองก็จัดเป็นงานฉลองเลยครับ เช่น ที่วอชิงตันดีซี และซานฟรานซิสโก ถือว่าเข้าสู่ฤดูใบไม้ผลิที่รอคอยของคนเมืองหนาว
ช่วงปลายเดือนมีนาคมและต้นเดือนเมษายนของทุกปี จะเป็นช่วงเข้าสู่ฤดูใบไม้ผลิของอเมริกา และเป็นช่วงที่กรุง Washington DC เมืองหลวงของอเมริกา จะมี Cherry Blossom Festival เป็นประจำทุกปีครับ จริงๆ ถ้าได้ไปที่ญี่ปุ่นคงจะฟินมากกว่าเพราะบานสะพรั่งทั่วทั้งเมือง ทริปนี้เกิดขึ้นเมื่อ 3 ปีก่อนครับ (2014) ช่วงประมาณสงกรานต์บ้านเราพอดี
ต้นซากุระที่นี่มาจากไหน?
ซากุระ หรือ “Cherry trees” ชุดแรกของที่นี่ (จำนวน 3,020 ต้น รวมทั้งสิ้น 12 สายพันธุ์) ได้รับมอบเป็นของขวัญจากประเทศญี่ปุ่นในปี ค.ศ.1912 โดยขนส่งมาทางเรือจากโยโกฮาม่ามาขึ้นฝั่งที่ Seattle จนมาปัจจุบันต้นซากุระทั้งหลายได้บานสะพรั่งบริเวณรอบ Tidal basin และ Potomac park
![Cherry map.jpg](http://breathemyworld.com/wp-content/uploads/2017/04/cherry-map-1.jpg)
![IMG_3288.JPG](http://breathemyworld.com/wp-content/uploads/2017/04/img_3288-1.jpg)
ปีนั้น (2014) ได้มีโอกาสได้มาแวะมาช่วง peak bloom พอดี นอกจากดอกซากุระแล้วยังมีดอกแมคโนเลียด้วย ซึ่งสวยมาก (ผมว่าสวยกว่าดอกซากุระซะอีก) แต่การมาเยือนกรุงวอชิงตัน ดีซี ใครๆ ก็บอกว่าต้องเข้าชม พิพิธภัณฑ์ของ Smithsonian ด้วยนะครับ ซึ่งอยู่ในบริเวณที่เรียกว่า Memorial Park ไม่ไกลจาก Tidal Basin ที่เราเดินชมซากุระกัน
สามารถดูรายละเอียดและการทำนายช่วงเวลาบานของซากุระได้จาก ลิงค์ นี้ครับ และดูกำหนดวันจัดงาน National Cherry Blossom Festival ได้จาก เวบไซด์ ของงานครับ ผมซื้อตั๋วนั่งดูจากอัฒจรรย์ซึ่งต้องจองล่วงหน้าทางออนไลน์ แต่จริงๆ ไม่จำเป็นต้องซื้อตั๋วชมครับ เดินๆ หาที่ยืนดูได้ แต่คนจะเยอะหน่อย
![Route parade.jpg](http://breathemyworld.com/wp-content/uploads/2017/04/route-parade-1.jpg)
เดินดูยาวๆ กันเลยครับ
มี Japanese Pagoda ซึ่งเป็นของขวัญจากญี่ปุ่นที่มอบให้กรุงวอชิงตันดีซี เมื่อปี 1958
![DSC_0708](http://breathemyworld.com/wp-content/uploads/2017/04/dsc_0708-1.jpg)
National Cherry Blossom Festival
![DSC_0042](http://breathemyworld.com/wp-content/uploads/2017/04/dsc_0042-1.jpg)
แมคโนเลีย
แหล่งรวมของแมคโนเลียเป็นสวนที่อยู่ด้านหลังของ Smithsonian Castle